Village, by ear, noah bongo jenga maisha yakoni wakati mwingine tunapoungana nawe katika makala nyingine ya learning by ear noah bongo jenga maisha yako lakini kama ilivyo desturi kabla ya kuendelea na kipindi chetu cha leo hebu kwanza tujikumbushe aliyojiri katika kipindi kilichopita dan na messi ni wanafunzi wanaosoma darasa moja katika shule ya sekondari ya bongo na miezi michache iliyopita mesi alipata mimba ya dan baada ya wawili hao kufanya mapenzi bila ya kutumia kinga dan ni raia wa kigeni kutoka nchi ya jirani ya laboria na anashangaa baada ya kufahamu kwamba anita mchumba wake wa zamani nchini laboria anajiunga na shule hii ya bongo wakati messi na anita wanapoanza urafiki kwa upande wake dan yaonekana amewapoteza wapenzi wake wote wawili nakutaji tena katika maisha yangu nini dani unawazimu wewe anita hamani sana kwa uta itokea katika gumi na mesi najita sana iyeasikiti kwangu anita ni wewe dani unaniudhi sasa lulu mama yake mesi naye ana ya na mengi yanayomsumbua akili ni miezi kadhaa sasa tangu mumewe mzee msoto ashikiliwe katika kituo cha polisi kwa tuhuma ya kupanga njama ya wizi ambao hakuhusika nyumbani kwa jumbe pia lulu amemwona mtoto wake mchanga aliyeuzwa kwa tajiri mmoja na mwanasiasa mjini humo yapata miaka miwili iliyopita amekuwa akifika katika kituo cha polisi kila siku katika juhudi za kutaka arejeshewe tena mtoto wake huyo usinyambie kuhusu mambo ya uchunguzi afande eh? nachotaka ni kumwona mtoto wangu ni hilo tu mama zungumza kwa sauti ya chini mkubwa wangu anaweza kukusikia na nina uhakika hata furahi akitoka hapa je lakini leo huenda ikawa ni siku nzuri sana kwa lulu japo bado hana hakika ya kumpata mtoto wake karibu ufuatane nasi hadi mwisho wa kipindi hiki cha leo unahitaji kucheka tumesimama kwenye njia panda tuifuate njia hivi sasa kutuongoza kutuimarishaimarisha au kupotosha uh-huh. Uh-huh. ndani mlango uko wazi amjambo wasichanab nyote mekuja kumtembelea messi ndio karibuni sana mesi rafiki zako hako hapa shikama mamamesi mimi naitwa anita huyu hapa ni trudi trud sasaaa yule pale ni julia za nyumbani mama Zuri, karibuni huyu hapa ni joc na yule pale ni damarisi jo mimi habarimamana sote ni wanachama katika kituo cha kutoa ushauri kwa vijana aemboambo <laughs> <laughs> kuna nini leo mbona mbonayti mko apa kulikoniembeaakwa yeah, <laughs> hakika kwa muda mrefu sana tujapokea wageni wengi hapa nyumbani kwetu tafadhali karibuni sana mkae japo adogo lakini makaribishwa sana eh. wengine mnaweza kuketipatandani na wengine mtataliahzindo zamaisaa <laughs> vizuri kuja kunitembelea leo tumekuja kumtembelea mama yako pia pianini ah, mama messi kama unavyotuona sisi sote ni vijana na hii ni sehemu ya ujumbe kwenye mpango mzima wa kutoa ushauri kwa vijana unaofahamika kama kuifikia jamii no wasichana wabaya nyinyi kundi lote hili na mbona akuneleza kwamba niwatarajie tungejitayarisha na sisi pia hapana yeah. mesi tuitakahiyo ziara ya jafa niambieni warembo uhusu huu mpango mzima sijui wa wakuifikia jamii jamii sijuu <laughs> <laughs> mnawafikia kinanani na kwa madhumuni gani hasa ha, mama tunachokifanya kupitia mpango huu wa ushauri kwa jamii ni kuwatembelea watu majumbani mwao na nakuwasaidia kazi zao za nyumbani wakati mwa mwisho wa wiki hmm. lakini hapa nyumbani kwangu ni nini mnachoweza kunifanyia yeah? mimi huwa nafanya kazi zangu mi mwenyewe sababu nyumba yangu ni ndogo sana kupitia mpango huu tunataka kuwashukuru mama zetu ambao wanafanya kazi zao za manyumbani kwa bidii sana na leo mama mesi utapumzika na sisi tutafanya kazi zako zote za nyumbani ikiwemo kupika kuosha vyombo na kila kitu unahitaji kupumzika hmm? na angalau uweze kutabasa msiki ya leo oh, ni vizuri sana lakini wakati huo wote mimi nitakuwa nikifanya nini hmm? sijazkukabi ya kufanya kazi lakini leo hu kazi yoyote trudi jukumu lako ni kumsuka nywele mama mesi leo bila shaka aya naicho ni nini tumekuja na kiti hiki maalum kabisa ukalie ramu starehe wakati unaposuka nywele zako na trudi ndio atafanya kazi hiyo <laughs> <laughs> mama, <laughs> mama <laughs> mesi wewe utapumzika hapo nje wakati sisi tukiendelea na kazi zetu ukihitaji chochote utatuambia haya <laughs> ni sawa najua nitafurahi sana lakini sikumbuki mara ya mwisho ni lini nimekaa bila kufanya kazi za nyumbanimzk pia tumekuletia chakula mama hivyo usijaili kuhusu mambe ya chakula sawa haya sasa wasichana tunaweza kujipanga kimakundi julia na joyce mtakuwa kundi a sawa, sawa. trudi mercy damarisi na mimi tutakuwa kundi be kundi a mtawasha jiko la mkaa hapo nje kwa sababu leo tutapikia hapo nje lakini jiko la mkaa si zuri kwa mazingira linachafua sana mazingira anita wazo zuri sana julia hilo ni jambo tunapaswa kulizungumzia wakati wa kikao chetu kinachofuata kwamba ni vipi tunaweza kuhamasisha umma kuhusu uhifadhi wa mazingira bora kupitia mbinu za kupikia lakini kwa leo tutatumia mbinu hiyo kundi be jukumu lake ni kufanya usafi wa nyumba sawa haya sasa kila mtu aanze kazi yake nacukia sana kufuwa nguo inavuruga mipango yangu yote ya mwisho wa wiki hapa shuleni biko mambo vipi unaendaji na usafi nizuri karibu hata mimi nachikea sana kufanya kazi mwishoni mwa wiki nakumbuka bado jukumu la kualia maua niseme ile habi yangu ya kipumbavu <laughs> lakini pia naona hata na kama hataa unashughuli hata msichana unasema nini nifikiri umebadilika kumbe bado tukampira baadaye au unasemaje ukimaliza au Ah, biko dani nafikiri ni bora ubadilishe mwenendo wa tabia zako una tabia ya kutojari sana biko lakini tayari ayaeka msamaa mbona unaa kama msichana auana tabia za anita nini itaskianakambia ubadiliki hata baada ya kuadhibiwa bado una tabia zile zile tu anita sio mpenzi wako tena ni sawa afaadhabi yangu kama mwanaume <laughs> katika bustani ya maua sivyo dani basi na mimi kabisa naona mimi na wewe hatuwezi tena kuwa marafiki ah, sawa utakavyotakakilikuwa ah. ah. mm, ni chakula kitamu sana wasichana nani amepika chakula hiki tubadilishane na mesi mesi aende kwa wazazi no, wake <laughs> <laughs> <laughs> hey, so na yeye abakie hapa ni wazuzuri sana tubadilishane mama zetu kwa sababu mama yangu anafurahi sana kuketi kwene hicho kitu mlichomletea lakini hapa nina wasiwasi maana baada ya nyinyi kuondoka tu basi nitakuwa nikiachwa kazi zote za hapa nyumbani yaani nitakoma <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> nimefurahi sana kuja kwenu kunitembelea wasichana wangu sikumbuki lini mwisho nilikuwa nafuraha a kiasi hiki <laughs> na sisi pia tumefurahi kwa mapokezi yako mamamesi lakini hatukuja hapa kukusaidia kupika kula na kucheka pamoja tu pia tunataka tuzungumzie maswala fulani nini, um, wapi lakini katika kituo chetu pia huwa tunajadili jinsi ya kuimarisha na kuziwezesha familia zetu kiuchumi <laughs> una maana gani unasema sisi ni We umewambia nini rafiki zako eh, hata sijawambia chochote mama tafadhali mama messi hatujaja kukudhalilisha lakini tunafahamu inawezekana wewe kutunza familia yako hmm. messi na wadogo zake nikweli kabisa japo si rahisi lakini najaribu tu ni kweli mama umejaribu sana hebu fikiria mama messi hmm? kama ungekuwa na biashara yako ingekuwaje <laughs> lingekuwa jambo la maana sana lakini siwezi niliacha masomo kitambo sana sina ujuzi wala ufahamu wowote wa kuweza kusimamia biashara yangu mwenyewe kwa sababu htukukamilisha masomo yako haimaanishi kwamba huwezi kufanya kitu kuwa pingamizi mama anita mbkkjawni kweli una nafasi nzuri ya kufanya biashara biashara mfano kwa wazazi wako ni ni mwanangu nilipendelea sana kuwasaidia wazazi wangu na kazi zote za shambani naje kuanzisha kununua mboga kutoka vijijini na kuauzia wakazi wawapa mijini mm? unachohitajika kufanya ni kusafirisha mboga hizo tu unaweza kuanza kuziuzia sokoni na baadaye ukafungua kibanda chako hilo ni sana mama Kwanza, kusafirisha bidhaa bidhaa hiyo madukani huko kijijini kusaidia kwa chakohilo niwazzuri sanamaazmsafsa mboga kwa sababu gari lake linarudi mjini bila mzigo wowote mm, sijawahi kufikiria hivyo kwa hakika napaswa kuja kusoma na nyinyi shuleni rafiki zako ni uerevu sanahebu <g invade> <g> nijiongezee <Different> <gorty> nyama kidogo mi hiki chakula ni kitamusijali mamamesi wewe tulie hapo kwenye kiti chako nitakuhudumia julia hebu mwongezee nyama mama sawa bwana mm. Au, <laughs> tafadhali wabakishie watoto wangu kana banda eh? wakirudi hapo kucheza watakuwa na kweli apakutoakuceaatawana <laughs> hatimaye kicheko kimeshughudiwa nyumbani kwa msoto shukrani kwa anita na wasichana wengine rafiki zake kutoka kituo cha kutoa ushauri kwa vijana na je vipi kuhusu mradi wa lulu atafuatilia au ndio umekomea hapo ili kufahamu mengi zaidi ungana nasi katika kipindi kinachofuata pia ukipenda kukisikiliza tena kipindi hiki au vingine vya learning by aiby noah bongo jenga maisha yako tembelea mtandao wetu wa dwde mkwaju lbe ukiwa na maoni unaweza pia kuyatuma kupitia ukurasa wetu wa facebook hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa